Thời gian hiện tại: 15:29 - 16/04/2024
Xin chào, khách! Hãy đăng nhập để tắt quảng cáo!
Đăng nhập | Đăng ký
Trang chủ YA4R
Công cụ & bài viết hay

Lần hoạt động

Diễn đàn | Giải trí | Kinh nghiệm cuộc sống
Tìm kiếm
1 2 3 >>
Loading...  Loading... (432) [Off] [#]  (22340 YA) (31.10.2015 / 20:18)
Loading...98%...99%...ERROR
72 lần được cảm ơn!
Cơ thể con người như một tiểu vũ trụ đến nay chúng ta chưa biết được hết. 24 điều phát hiện sau đây về cơ thể con người mình nghĩ rất có thể sẽ khiến bạn bất ngờ và cảm thấy thú vị. Khi xem xong, bạn nhớ phản hồi lại ý kiến cho chúng mình nhé!

1. Tai phải xử lý thông tin tốt hơn tai trái

Qua nghiên cứu sát thái độ của hàng trăm người về cách họ lắng nghe và cách họ phản ứng, TS. Luca Tommasi và Daniele Marzoli cho biết con người thích nghe ở phía tai phải hơn vì dễ xử lý thông tin hơn và dễ thực hiện yêu cầu được đề ra. Các nhà khoa học tin rằng “lợi thế tai phải”, là thông tin nhận qua tai phải được xử lý bằng bán cầu não trái có xu hướng giải mã thông tin bằng lời nói logic hơn và tốt hơn bán cầu não phải.

Vì vậy, có một bí quyết như sau:

“Nếu bạn muốn ai đó thực hiện theo yêu cầu mình đặt ra, thì bạn hãy nói vào tai phải của họ nhé”
2. Mắt phải tinh hơn mắt trái

Cho mỗi người thử nhìn ba vật thể khác nhau lần lượt bằng mắt phải, rồi mắt trái, cuối cùng là bằng cả hai mắt nhìn độc lập với nhau (dùng một tấm ngăn giữa hai mắt). Kết quả là ở tất cả mọi người, mắt phải đều xác định vật thể tốt hơn mắt trái (Theo nghiên cứu của Đại học Vinhius (Liên Xô cũ)). Từ đó kết luận rằng: Bán cầu não phải nhận thông tin thị giác nhanh nhạy hơn bán cầu não trái.

Nếu bạn còn nghi ngờ kết luận này, bạn có thể thử nghiệm bằng cách bịt mắt trái, rồi bịt mắt phải để nhìn xem thế nào nhé!

3. Năng lực của lỗ mũi bên trái và lỗ mũi bên phải có một số khác biệt tinh tế

Cảm thụ mùi của lỗ mũi trái và phải không hoàn toàn giống nhau. Khi dùng lỗ mũi phải để ngửi ta thường có sự đánh giá “xông xênh” hơn. Nếu dùng lỗ mũi trái để ngửi phân biệt mùi thì kết quả sẽ chính xác hơn.

Điều này được lý giải như sau: bán cầu não phải điều khiển cảm tính nên lỗ mũi phải chịu pha trộn sắc thái cảm tính. Còn Lỗ mũi trái bị chi phối bởi bán cầu não trái nên sẽ nghiêng theo lý tính và thực tế.

4. Não phải "mơ mộng" hơn não trái, não trái logic hơn não phải

Đại não gồm 2 phần là bán cầu não trái và bán cầu não phải. Những người có não trái phát triển sẽ mạnh về khả năng ngôn ngữ, lập luận hay giao tiếp. Trong khi đó, những người có não phải phát triển sẽ thiên về sự mơ mộng, bay bổng và có xu hướng làm tốt những nghề liên quan đến nghệ thuật, cảm xúc.

5. Phần ngực có "bên to bên nhỏ"

Nhiều bạn nghĩ rằng, bầu ngực của mình cân đối và hài hòa nhưng thực tế không phải vậy. Dù cho bạn là trai hay gái thì kích thước ngực bên trái đều nổi trội hơn bên phải.

Lý do là đa phần chúng ta thuận tay phải và sử dụng nó nhiều hơn nên phần tay này sẽ khỏe hơn. Tay phải khỏe hơn nên sẽ nó sẽ nâng đỡ nhiều lực cho cơ ngực, điều này khiến cho phần ngực phải ít chịu tác dụng của lực nên kém phát triển hơn. Còn tay trái yếu hơn, nên cơ ngực trái sẽ phải tham gia nhiều hơn vào việc nâng đơ, từ đó, khiến ngực trái phát triển hơn.

6. Hai lá phổi "một chị một em"

Hai lá phổi đều thu nhận dưỡng khí để hô hấp. Nhưng Phổi trái bao giờ cũng nhỏ hơn phổi phải. Phế quản đi vào phổi trái nằm ngang hơn phế quản phổi phải, phế quản phổi phải xu hướng đi chếch hơn.

Do đó phổi phải dễ hứng chịu những dị vật hơn. Chúng ta cần nâng niu chăm sóc phổi phải vì phổi phải hay bị tổn thương. Khi gặp sự cố dị vật, cần thăm khám đầu tiên là phổi phải.

7. Hai bàn tay không đồng nhất

Tay phải chúng ta thường to khỏe và chắc chắn hơn tay trái. Đó là do bàn tay phải thường là tay thuận, phải lao động nhiều hơn. Tay trái ít sử dụng nên sẽ nhỏ hơn tay phải nhằm tiết kiệm năng lượng sinh học. Bạn thử kiểm tra tay mình xem có tay to tay nhỏ không nhé!

8. Vị trí thận bên cao bên thấp

Nếu bạn là người hoàn toàn bình thường, thì thận trái của bạn bao giờ cũng cao hơn thận phải 2cm đó. Lý do là bởi phía bên phải có một khối gan lớn chiếm chỗ, thận phải buộc phải xuống thấp hơn để “bảo toàn lực lượng”.

9. Hai "hòn ngọc" của con trai không giống nhau

Thường thì “hòn ngọc” trái sẽ to hơn và nặng hơn “hòn ngọc” phải, do đó vị trí “hòn ngọc” trái cũng sẽ xuống thấp hơn “hòn ngọc” phải, mặc dù sự chênh lệch này không đáng kể.

Các nhà khoa học cho biết, “hòn ngọc” trái sản xuất tinh trùng nhiều hơn, do vậy nam giới cần giữ gìn cho “hòn ngọc” trái hoàn toàn khỏe mạnh. Nếu bạn thấy “hòn ngọc” trái xuống thấp hơn phải chừng 1,5-2cm trở lên thì hai “hòn ngọc” không còn bình thường nữa và bạn cần đến bác sĩ để được thăm khám nhé!

10. Trên đầu mỗi người có cả thảy 125.000 sợi tóc

11. Trung bình con người cười 15 lần một ngày

12. Bắp thịt mạnh nhất trong cơ thể là lưỡi

13. Đàn bà chớp mắt nhiều gần gấp đôi đàn ông

14. Ngồi nói chuyện qua điện thoại trong 8 tiếng sẽ đốt hết 914 calo. Lái xe trong 8 tiếng sẽ tiêu 1.219 calo. Trong khi đứng trong sòng bài 8 tiếng sẽ đốt cháy hết 1.402 calo.

15. Khi bực mình, con người cần đến 42 cơ mặt để biểu lộ sự tức giận; Để nói một từ, bạn sử dụng tới 70 lớp cơ

16. Trung bình một người bỏ ra 24 năm trong đời để ngủ.

17. Trung bình một người phụ nữ ăn hết hơn 2,7kg son môi trong đời. Mặc dù cô ấy không chủ đích ăn nó

18. Một người trung bình ăn hơn 27 tấn thực phẩm trong suốt cuộc đời

19. Chiều dài của tất cả các mạch máu nối lại với nhau trong cơ thể người là 160.934km. Khoảng cách này gấp hơn 4 lần chiều dài vòng xích đạo Trái đất (Độ dài vòng xích đạo là 40.075km).

20. Một đời người hít thở 38.000cm3 không khí

21. Khi bạn sinh ra, bạn có 300 chiếc xương, nhưng khi trưởng thành, bạn chỉ còn 206 chiếc xương

22. Móng tay dài nhanh gấp 4 lần so với móng chân

23. Bạn không thể nào liếm được khuỷu tay của chính mình
Nguồn: ohay.tv
P/s : Và có tới 80% số người đọc bài này cố thử liếm khuỷu tay của mình!
Orochimaru  Orochimaru (1293) [Off] [#]  (840 YA) (31.10.2015 / 20:23)
Thích Spam không thích ban
179 lần được cảm ơn!
nhìn cũng đủ nản
Như Quỳnh  Như Quỳnh (2668) [Off] [#]  (8000 YA) (31.10.2015 / 20:25)
Major APK Releaser
1525 lần được cảm ơn!
Tui thường xuyên nghe nhạc nên tui thường dùng tai nghe nên tui thấy tai phải nghe rõ và tiếp thu nhiều hơn tai trái
huanlop  huanlop (63) [Off] [#]  (4190 YA) (31.10.2015 / 20:25)
mô mô mô ha méc
4 lần được cảm ơn!
Kết mỗi câu cuối
Orochimaru  Orochimaru (1293) [Off] [#]  (840 YA) (31.10.2015 / 20:26)
179 lần được cảm ơn!
21. Khi bạn sinh ra, bạn có 300 chiếc xương, nhưng khi trưởng thành, bạn chỉ còn 206 chiếc xương

những chiếc còn lại đâu
Orochimaru  Orochimaru (1293) [Off] [#]  (840 YA) (31.10.2015 / 20:28)
179 lần được cảm ơn!
24 điều mà sao có 23 điều vậy
Loading...  Loading... (432) [Off] [#]  (22340 YA) (31.10.2015 / 20:28)
72 lần được cảm ơn!
# Orochimaru (31.10.2015 / 20:26)

những chiếc còn lại đâu
Các chiếc xương còn lại ghép lại với nhau nên chỉ còn 206 chiếc
Loading...  Loading... (432) [Off] [#]  (22340 YA) (31.10.2015 / 20:30)
72 lần được cảm ơn!
Điều cuối nữa là 24
Orochimaru  Orochimaru (1293) [Off] [#]  (840 YA) (31.10.2015 / 20:32)
179 lần được cảm ơn!
10. Trên đầu mỗi người có cả thảy125.000 sợi tóc

câu này ai đã đếm vậy
Loading...  Loading... (432) [Off] [#]  (22340 YA) (31.10.2015 / 20:35)
72 lần được cảm ơn!
# Orochimaru (31.10.2015 / 20:32)
10. Trên đầu mỗi người có cả thảy125.000 sợi tóc

câu này ai đã đếm vậy
Máy tính đếm
Bạn cần đăng nhập để bình luận
  Tổng số: 25
1 2 3 >>

Cùng chuyên mục
Tố cáo @Nguyenpn lừa đảo
https://sextop1.one/den-nha-ban-than-choi-co-gai-bi-ong-bo-bien-thai-cua-ban-bat-lam-no-le-tinh-duc/
Kinh nghiệm cách ứng xử, giao lưu và sinh sống ở Ya4r cho lâu và dài hơn
Kinh nghiệm cách troll ai đó nhưng bạn không bị phản dame
Những việc bạn sẽ làm khi bạn đã trưởng thành thực sự
Lọc theo tác giả
Xem chủ để ngoại tuyến (Offline)

Trong diễn đàn

Sắp xếp theo thứ tự từ trên xuống
Trang chủ
Diễn đàn hack game Android Việt Nam | Game mod cho Android
Developer: Võ Thanh Trung
Diễn đàn được phát triển bởi tất cả thành viên, cảm ơn các bạn!