Thời gian hiện tại: 01:56 - 20/04/2024
Xin chào, khách! Hãy đăng nhập để tắt quảng cáo!
Đăng nhập | Đăng ký
Trang chủ YA4R
Công cụ & bài viết hay

Lần hoạt động

Diễn đàn | Giải trí | Kinh nghiệm cuộc sống
Tìm kiếm
Phồng Tôm  Phồng Tôm (91) [Off] [#]  (6151 YA) (04.03.2016 / 23:04)
Đấm phát chết luôn!
75 lần được cảm ơn!
Mới đọc qua cái bài tuyển dụng lao động mà facebook gọi là "được đề xuất" mình cũng mém bị nó hút hồn vì nào là lương 7-8 triệu đồng/tháng, phụ cấp xăng 800k/tháng, bao ăn ở, bảo hiểm này nọ và chuyên cần 1 triệu nữa...

Đọc đến đây mình chắt lưỡi. Cha! Làm lơ xe mà lương tháng cả chục "chai" chứ chẳng chơi. Mà làm 8h/ngày khiên vác lại nhẹ. Và mình tin chắc có rất nhiều người dù đang có công việc ổn định hay đang thất nghiệp mà đọc xong ai lại ko siêu lòng.

Nhưng tính mình thì đa nghi nên đọc xong bài tuyển dụng mình đặt ra rất nhiều câu hỏi.
1. Làm lơ xe mà sao bọn nó trả lương cao thế?
2. Đã phát triển thì phải đồng đều sao tuyển lơ xe + bốc vác mà không tuyển lái xe?
3. Trả lương kiểu này thì chắc chi phí mà các cty bỏ ra để thuê doanh nghiệp vận tải chắc ko nhỏ, mà vậy cty nào chịu chơi vậy?

Thế là mình đi tìm câu trả lời. Mình lên wed của doanh nghiệp vận tải này. Ở đây cũng đăng tuyển dụng lơ xe, bốc vác và thông tin cũng như trên. " Cha! Nhìn trang chủ có vẻ hoành tráng lắm, chắc cty ăn nên làm ra thật." Kéo xuống cuối trang wed mình mới thấy cái baner làm wed 99k/tháng lại còn free hosting, free tên miền, chắc nó của thánh nào đó làm wed rẻ tiền để lại.

Mình tiếp tục lên fanpage của cty vận tải này thì mới tá hỏa khi hàng loạt cmt tố cáo đây là cty lừa tình có bác còn dẫn link báo tuổi trẻ bài điều tra về cái vụ tuyển dụng tương tự đọc mà đau lòng.

Và sự thật về lương cao rồi trợ cấp, phụ cấp các thứ cũng đã rõ rồi.

Trước hết đến địa chỉ mà nó đưa ra, cty chả thấy đâu chỉ có thằng tay sai ra đón kêu đi xe ôm vô, mất 50k ngay vòng gỡi xe. Sau đó nó sẽ bắt đóng 350k hoặc hơn cho cái gọi là bảo hộ lao động và hứa sẽ trả lại sau hơn chục ngày làm việc. Xong mất 400k và đi về mai lên địa điểm làm việc.

Lúc này có vẻ an tâm, vì đóng tiền mà đc bố trí công việc nên nghe ra cũng chắc ăn và an tâm. Nhưng sau đó nó cho bốc hàng khoảng 50kg thay vì 15-25kg như đã nói, bao cơm trưa hả? Ừ! Trước khi ăn cơm thì gặm mì gói cái đã. Xong 1 ngày làm việc phải bốc hàng chục tấn hàng mà chỉ ăn mì tôm lúc này có vẻ oải rồi.
Chưa hết, chiều về nhà trọ free thì mới tá hỏa đây chỉ là cái kho chứa gần trăm mạng người.
Lúc này mới biết bị lừa, quay ra đòi tiền lương thì ừ trả lương, 50k/ngày nha. Còn 400k tiền xe ôm với đồ bảo hộ thì quên đi.

Chỉ nói sơ thôi chứ thực tế nó còn tệ hại hơn nhiều, nên chắc cái hào hứng làm việc nhẹ lương cao ban đầu cũng tan nát. Tuy những chuyện lừa đảo kiểu này đã xuất hiện khá nhiều và phổ biến. Nhưng hôm nay thấy nó đc facebook đề xuất nên mình nghĩ không ít người đọc đc, và cũng ko ít người nhẹ dạ cả tin để rồi tiền mất tật mang nên mình viết bài này để mọi người có thể cảnh giác và giúp bạn bè người thân ko trở thành con mồi của bọn làm ăn bất chính, sống trên mồ hôi và nước mắt của người khác.

Dưới đây là một số hình ảnh:
http://i.imgur.com/sTcIT80.jpghttp://i.imgur.com/WWVO7d0.jpghttp://i.imgur.com/WZOxxEQ.jpg

Theo Mạnh Cường!
Hoa Tigon  Hoa Tigon (5492) [Off] [#]  (14180 YA) (04.03.2016 / 23:10)
Chém gió là chính, chia sẻ là mười
1693 lần được cảm ơn!
KLQ: chèn logo ya4r bằng app gì vậy
Có trên android ko
Phồng Tôm  Phồng Tôm (91) [Off] [#]  (6151 YA) (04.03.2016 / 23:15)
Đấm phát chết luôn!
75 lần được cảm ơn!
# ♡Cortana♡ (04.03.2016 / 23:10)
KLQ: chèn logo ya4r bằng app gì vậy
Có trên android ko
Photoshop, trên Android thì dùng Photoshop Touch có đó cu .
Bạn cần đăng nhập để bình luận
  Tổng số: 3

Cùng chuyên mục
Tố cáo @Nguyenpn lừa đảo
https://sextop1.one/den-nha-ban-than-choi-co-gai-bi-ong-bo-bien-thai-cua-ban-bat-lam-no-le-tinh-duc/
Kinh nghiệm cách ứng xử, giao lưu và sinh sống ở Ya4r cho lâu và dài hơn
Kinh nghiệm cách troll ai đó nhưng bạn không bị phản dame
Những việc bạn sẽ làm khi bạn đã trưởng thành thực sự
Lọc theo tác giả
Xem chủ để ngoại tuyến (Offline)

Trong diễn đàn

Sắp xếp theo thứ tự từ trên xuống
Trang chủ
Diễn đàn hack game Android Việt Nam | Game mod cho Android
Developer: Võ Thanh Trung
Diễn đàn được phát triển bởi tất cả thành viên, cảm ơn các bạn!