Thời gian hiện tại: 12:19 - 20/04/2024
Xin chào, khách! Hãy đăng nhập để tắt quảng cáo!
Đăng nhập | Đăng ký
Trang chủ YA4R
Công cụ & bài viết hay

Lần hoạt động

Diễn đàn | Khu vực PC | Tư vấn, hỏi đáp
Tìm kiếm
1 2 3 4 >>
꧁༺кẻá๓รát༻꧂  ꧁༺кẻá๓รát༻꧂ (2600) [Off] [#]  (0 YA) (31.10.2019 / 19:41)
Sự nhu nhược khiến bản thân phải tiếc nuối.
4564 lần được cảm ơn!
chào các bạn, đã lâu mình không đăng bài tương tác cùng các bạn, hôm nay mình cùng mở chủ để tư vấn cũng như để giới thiệu đến cho các bạn chủ đề mua điện thoại như thế nào để chơi game ngon ?
mình đoán hẳn là sẽ có một số bộ phận là tín đồ của RAM ví dụ như :
"RAM càng nhiều chơi game càng mượt"
"RAM càng nhiều đa nhiệm càng tốt"
"RAM nhiều giúp máy trâu hơn khỏe hơn"
"CPU có Hz mạnh thì mới bá"
"CPU nhiều nhân chơi game mới mượt
......

theo mình thì đúng thì ít nhưng sai và lệch lạc thì nhiều
sở dĩ mình nói như thế là bởi vì:

khi nói về RAM
RAM đúng thật là rất quan trọng để chạy các ứng dụng cũng như là tài nguyên để chính hệ điều hành khai thác và hoạt động, tuy nhiên, nhiều RAM là chưa đủ mà còn có tốc độ load của RAM hay thuật ngữ tin học trên RAM máy tính còn gọi là Bus. bởi vậy, dù RAM có là 4GB 8GB hay 12GB mà tốc độ load của nó chậm thì việc khiến máy mượt mà hơn là điều không thể.

chưa hết, bản chất RAM không cần quá nhiều, bởi lẽ điện thoại có giới hạn (CPU / ROM...) nên việc có nhiều RAM cũng có thể xem chúng là thừa thãi.
để dễ hình dung ta có ví dụ nho nhỏ:
ta có 1 chiếc điện thoại 100GB RAM sở hữu 1 con CPU khủng nhất hiện nay là SnapDragon 855+ với 8 luồng
ta luôn có 1 luồng để xử lý hệ điều hành cứ cho ngốn RAM nhất là 3GB
bỏ qua mọi ứng dụng khác ta mở hẳn 7 tab PUBG Mobile với mỗi TAB chiếm 2GB RAM và 1 luồng của CPU

vậy sau cùng RAM chỉ hết tối đa là 17GB
và chưa hết , dù có mở được thì cũng không thể chơi quá nhiều game cùng lúc được và hẳn bạn cũng không thích điều này.

khi nói về CPU
như đã nói ở trên, CPU bị giới hạn ở luồng xử lý và tốc độ xử lý và quan niệm Ghz càng cao thì CPU càng mạnh là sai hoàn toàn. chúng ta nên xem đời của CPU cũng như hiệu năng mà nó mang lại chứ đừng đánh giá CPU qua Ghz của nó. và các bạn nên nhớ, dù xung có cao nhưng công nghệ tản nhiệt kém thì chiếc smartphone của chúng ta sẽ thường xuyên gánh phải các hội chứng : tụt pin nhanh , phồng pin, đơ giật lag do bị giảm xung khi phát nhiệt quá tải ...

và trên thị trường hiện nay để mua 1 chiếc điện thoại 4 lõi hay 8 lõi thực sự không quá khó khăn
chẳng hạn 1 con VIVO Y91C giá mở hộp tại TGDĐ là ~2.500.000 vnđ là bạn sở hữu được con điện thoại

2GB RAM 32 GB ROM và CPU MediaTek MT6762R 8 nhân 4 nhân 2.0 GHz Cortex-A53 & 4 nhân 1.5 GHz Cortex-A53 nghe có vẻ cực khủng.

nhưng đáng tiếc là em nó bị đơ nặng chỉ sau 1 tháng sử dụng do CPU xuống cấp trầm trọng, cùng số RAM ít ỏi 2GB khiến việc đa nhiệm dường như là bế tắc, giả sử như đang chơi game hay đang chụp hình sống ảo bằng B612 hay Beautiful Plus mà mess nó nổi cái bong bóng chat lên thì ... đơ nửa tiếng, cà khịa thêm chút về giống điện thoài tàu khựa này là dù có ấn nút power 10 phút nó cũng không tắt nguồn và cay cái điện thoại này là nguyên khối ( bồ tôi đang xài)

vậy phải mua điện thoại như thế nào để chiến game tốt nhất vào thời buổi hôm nay tháng 11 năm 2019 ?

các bạn đi mua điện thoại thường bỏ qua 1 yếu tố quan trọng, đó là GPU
thật vậy, nhắc đến điện thoại để chơi game thì không chỉ có RAM và CPU (riêng ROM khỏi nói vì điện thoại thời nay khá hào phóng về dung lượng)

vậy GPU dùng để làm gì và nó quan trọng thế nào ?

GPU cũng giống như 1 chiếc card đồ họa rời trên laptop hay desktop vậy, nó phụ trách về việc xử lý đồ họa và giúp đỡ CPU rất nhiều và thậm chí một GPU khỏe có thể thay thế một phần lớn cho RAM (không phải là hoàn toàn)

vậy đi thẳng vấn đề mua điện thoại để chơi game theo thời gian thì tớ ước tính với các công nghệ và game hiện tại thì cấu hình của 1 smartphone như sau sẽ khá ổn để chiến mọi thể loại game nhưng lại có giá thành không quá đắt đỏ

cấu hình chơi game:
[red]RAM: 3GB+
ROM: 32GB+
GPU: T-Mali 830+ / Adreno 530+
CPU: 8 nhân 1.6Ghz+ (ưu tiên SnapDragon 6x+ hoặc Exynos 7x+)

sở dĩ nói là cấu hình chơi game đó là bởi nếu dùng ngoài việc chơi game nó có thể không đạt hiệu suất như bạn mong muốn.
ví dụ bạn là một youtuber hay 1 người hay render video thì CPU khá quan trọng và luồng có xung cao cũng là 1 ưu tiên vì chỉ cần nhiệt lượng ổn định thì khả năng xuất video của chiếc smartphone rất nhanh.

vậy những điện thoại nào nên mua trong tầm giá của các bạn ? để có thể chơi liên quân hay PUBG Mobile ? thậm chí là LOL mobile

mời các bạn tham khảo một số dòng điện thoại giá từ 3-6tr :

click để xem: (+/-)

và đó là những điện thoại mà mình từng trải nghiệm trong phân khúc giá rẻ mà mình thấy dùng để chơi game cho đến mẫu mã cũng khá ưng ý.
riêng phần làm thế nào để chơi mượt có lẽ các bạn chưa biết , vì nếu các bạn chơi PUBG Mobile trên con Samsung A10 sẽ có người phàn nàn (điện thoại sang + rẻ mà đòi quá

mẹo nhỏ để chơi game đỡ nóng máy và mượt hơn hẳn
các bạn tìm đến mục nhà phát triển và tìm phần bắt buộc kết xuất GPU và tích vào nó
đảm bảo việc trải nghiệm game sẽ khác hẳn (và khuyến cáo các điện thoại có GPU quá yếu không nên đú theo

cũng mỏi tay rồi , mình hi vọng các bạn đã hiểu rõ hơn để có thể mua được những chiếc điện thoại ưng ý nhất với bản thân của mình.

riêng bản thân mình là tín đồ samsung nhưng do kinh phí eo hẹp nên mình tạm hướng sang 2 dòng:
Mi 8 pro và K20 pro
2 con này mà livestream hay xuất video thì cực lý tưởng
chào các bạn

Đã chỉnh sửa bởi ♂§«øKẻ☻Ám☺Sátø«§♂™ (01.11.2019 / 14:38) [3]
DZE  DZE (300) [Off] [#]  (44169 YA) (31.10.2019 / 20:18)
Test
126 lần được cảm ơn!
Bắt buộc kết xuất GPU ở chỗ nào vậy bạn, sao mình tìm không thấy, mình có thấy là "Buộc tái tạo GPU nhưng không biết có đúng không nữa
DZE  DZE (300) [Off] [#]  (44169 YA) (31.10.2019 / 20:22)
Test
126 lần được cảm ơn!
Cái Samsung Galaxy A10 cũng nhiều người dùng quá nhỉ, xóm mình 10 người có điện thoại thì 5, 6 người đã dùng
Trungco0kie  Trungco0kie (397) [Off] [#]  (0 YA) (31.10.2019 / 20:50)
TrungTrang.Family
12177 lần được cảm ơn!
Ko lên mua xiaomi để quay phim. Còn lại rất ngon.
Đã chỉnh sửa bởi Trungco0kie (31.10.2019 / 20:51) [1]
Fเ๏ฑล  Fเ๏ฑล (202) [Off] [#]  (3780 YA) (31.10.2019 / 21:17)
I’m not lazy, I’m on energy saving mode
88 lần được cảm ơn!
Nếu như tầm giá 3tr mình thấy con Redmi 7 chính hãng dùng cũng ngon mà chơi game mượt với không nóng lắm
❧Ngự Tỷ  ❧Ngự Tỷ (26) [Off] [#]  (1100 YA) (31.10.2019 / 21:55)
Chờ Ngày Lời Hứa Nở Hoa ❁
11 lần được cảm ơn!
Con ss a10 mua 3 củ chơi pubg để HD giật lòi. Nhiều lúc để đồ họa mượt còn khựng khung hình Chơi lqm mà cho lên HD hết fps sụt còn 40 - 56
Chiến MLBB max setting rất mượt
bboys92  bboys92 (164) [Off] [#]  (1870 YA) (31.10.2019 / 22:42)
12 lần được cảm ơn!
Con xiaomi có kiết xuất GPU đâu bn
Ice  Ice (2024) [Off] [#]  (0 YA) (31.10.2019 / 23:27)
Let it go! Let it go! Can’t hold it back anymore!
1027 lần được cảm ơn!
cách chơi game cũng góp một phần không nhỏ. Có một bộ phận người sử dụng máy cấu hình trung mà kích hoạt "max setting" rồi đến khi bị giật, lag, đơ thì quay ra chửi nhà sản xuất.
Nhật Ft-BH  Nhật Ft-BH (85) [Off] [#]  (12980 YA) (01.11.2019 / 11:43)
Nothing is Forever!
11 lần được cảm ơn!
GPU Adreno 330 bật bắt buộc kết xuất GPU được không vậy?!
꧁༺кẻá๓รát༻꧂  ꧁༺кẻá๓รát༻꧂ (2600) [Off] [#]  (0 YA) (01.11.2019 / 14:23)
Sự nhu nhược khiến bản thân phải tiếc nuối.
4564 lần được cảm ơn!
# bboys92 (31.10.2019 / 22:42)
Con xiaomi có kiết xuất GPU đâu bn
bạn phải mở chế độ tùy chọn nhà phát triển lên , mỗi đt có 1 cách tìm khác nhau, xiaomi thì phào phiên bản MIUI click vô đó 7 lần !
sau đó ra cài đặt bổ sung tìm chế độ nhà phát triển
Bạn cần đăng nhập để bình luận
  Tổng số: 34
1 2 3 4 >>

Cùng chuyên mục
https://sextop1.one/vo-ngon-con-trai-khong-biet-huong-thi-de-bo-dit-den-mang-thai/
Tư vấn mua pc
Hỏi về phần miền foxit reader
Hỏi về vấn đề dùng giả lập root ở android 11
Giới thiệu về app "nuôi bò kiếm tiền" với mức đầu tư chỉ 69k
Lọc theo tác giả
Xem chủ để ngoại tuyến (Offline)

Trong diễn đàn

Sắp xếp theo thứ tự từ trên xuống
Trang chủ
Diễn đàn hack game Android Việt Nam | Game mod cho Android
Developer: Võ Thanh Trung
Diễn đàn được phát triển bởi tất cả thành viên, cảm ơn các bạn!