Thời gian hiện tại: 17:19 - 19/04/2024
Xin chào, khách! Hãy đăng nhập để tắt quảng cáo!
Đăng nhập | Đăng ký
Trang chủ YA4R
Công cụ & bài viết hay

Lần hoạt động

Diễn đàn | Lều báo người tối cổ | Tin tức sốt dẻo
Tìm kiếm
♚Kiết Nhân♚  ♚Kiết Nhân♚ (144) [Off] [#]  (20900 YA) (10.06.2015 / 20:30)
Kẻ chết nhát :)
21 lần được cảm ơn!
Mới đây cộng đồng mạng xôn xao về một câu chuyện có nội dung cảnh báo những nguy hiểm từ việc kết bạn với người lạ và đăng ảnh trẻ nhỏ lên mạng xã hội.

Theo đó, vào ngày 21/5, trên trang cá nhân của một người ngoại quốc tên Ernesto Fuentes có đăng bài viết cảnh báo về nội dung một vụ bắt cóc và bán bé gái 5 tuổi người Mỹ với giá 5.000 USD cho một kẻ mắc chứng quan hệ tình dục với trẻ em, khiến nhiều người bất ngờ và lo sợ.

Bài viết cảnh báo hiểm họa từ facebook

Theo lời kể, kẻ xấu đã tìm ra bé gái chỉ bằng việc kết bạn trên trang cá nhân với mẹ của bé. Khi đó, vào ngày đầu tiên đi học của con gái, người mẹ chụp ảnh con và đăng lên trang cá nhân, bức ảnh đã bị kẻ xấu lưu vào điện thoại và gửi đến 60 người đàn ông trưởng thành khác trên toàn thế giới. “Việc làm của người mẹ đã vô tình cung cấp hình ảnh, địa điểm của con gái mình cho một kẻ buôn trẻ em”, người này cho biết sự nguy hiểm khi đăng tải thông tin và hình ảnh trẻ con lên mạng xã hội.

Để hiểu hết nội dung của câu chuyện này, một người ở Việt Nam đã dịch lại và chia sẻ trên trang cá nhân của mình.

Nội dung bài dịch như sau:

"Một chàng trai gửi cho bạn một yêu cầu kết bạn. Bạn không biết anh ta, nhưng anh có một hình ảnh cá nhân dễ thương, vì vậy bạn chấp nhận yêu cầu kết bạn ấy.

Đó là ngày đầu tiên con gái bạn đi học. Con bé trông cực kì dễ thương trong trang phục mới, bạn chỉ cần chụp một tấm ảnh, đăng nó trên trang cá nhân và thế là tất cả bạn bè và gia đình của bạn có thể nhìn thấy.

Trong khi đó, người đàn ông bí ẩn có yêu cầu kết bạn, bạn vội vã chấp nhận vào sáng nay đã nhanh chóng lưu hình ảnh cô con gái bạn với trang phục dễ thương vào điện thoại của hắn và gửi bức ảnh đó đến 60 người đàn ông trưởng thành khác trên toàn thế giới với dòng chú thích:

"Nữ người Mỹ. 5 tuổi
Tóc Nâu. Mắt Đen
$ 5.000"

Bạn không chỉ cung cấp hình ảnh cô bé của bạn cho một kẻ buôn trẻ em, bạn còn đưa cho hắn tên và vị trí chính xác nơi con bé học.

Bạn đến đón con gái vào lúc 3:00 chiều nay, nhưng không ai tìm thấy cô bé.

Bạn có biết, bé gái quý báu của bạn đã được bán cho một tay ấu dâm 43 tuổi thậm chí trước khi bạn bước chân ra khỏi trường sáng nay.

Và bây giờ cô gái nhỏ đang trên đường đến Nam Phi với một cái túi trùm trên đầu; bối rối, sợ hãi và khóc lớn vì một người đàn ông cô chưa bao giờ thấy trước đây đã đón em từ trường, và bây giờ em không biết cha mẹ em đang ở đâu, nơi em đang đến là đâu, hoặc những gì sẽ xảy ra với em sắp tới?

Hãy DỪNG THÊM BẠN với người lạ trên FACEBOOK,

và DỪNG đăng tất cả mọi thứ về cuộc sống của bạn trên Facebook. Tránh giữ hình ảnh của trẻ em như hình ảnh cá nhân".

Bên cạnh những ý kiến đồng tình, cũng có không ít người cho rằng mức độ nguy hiểm từ việc chia sẻ ảnh của con lên facebook không đến nỗi như trong bài viết đã nêu. Bạn có nick M.P nói: "Mình không nghĩ các trường học có thể dễ dàng cho người lạ vào đón con như thế, nên không thể chỉ vì biết chính xác con mình đang ở đâu thì có thể đến bắt cóc và bán đi một cách dễ dàng như vậy. Việc đăng ảnh con cái vốn là điều rất bình thường, chỉ nên hạn chế những ảnh nhạy cảm hoặc ghi quá rõ địa điểm con mình sinh sống, nơi cháu học hoặc passport thôi".

Ngay khi những thông tin này được đăng lên đã khiến nhiều bậc phụ huynh hốt hoảng, tuy nhiên nó cũng gây ra nhiều ý kiến trái chiều.

Chị Đỗ Khoa chia sẻ "Trời ơi, từ trước đến nay mình đăng hình và trường con gái thường xuyên lên Facbook, không ngờ việc làm này có thể gây nguy hiểm cho con gái sao. Không thể tin nổi”.

Còn chị Minh Anh thì bất ngờ hoàn toàn với thông tin này, "Có thật không mọi người ơi, mình lo lắng quá, trong danh sách bạn bè của mình bây giờ có rất nhiều người lạ và đang ở nước ngoài.”

Nhiều người đã lên tiếng kêu gọi, hãy đừng kết bạn với người lạ trên facebook và không đăng hình ảnh con cái trên trang cá nhân của mình để đảm bảo an toàn cho gia đình và người thân của chúng ta. Nhiều người khác thì có ý kiến, chỉ cần không kết bạn với những người mà mình không quen biết, cũng như chia sẻ hình ảnh cá nhân và gia đình ở chế độ bạn bè, không công khai. Chỉ cần như thế đã giảm một phần hiểm họa có thể xảy ra cho con em mình.

“Đừng quá lo lắng, chỉ cần chú ý và chăm sóc con thường xuyên là được rồi”, chị Ngọc Bích chia sẻ.

Tuy nhiên, trong bối cảnh thông tin đại chúng phát triển như hiện nay, thì nhiều người vô tư chia sẻ những thông tin cá nhân, địa chỉ nhà riêng, thói quen sinh hoạt lên mạng xã hội mà không hề hay biết điều này hoàn toàn gây nguy hiểm cho người thân và gia đình mình.
Nguồn: Yan News
Kidbmt2001  Kidbmt2001 (2251) [Off] [#]  (78377 YA) (10.06.2015 / 21:02)
→_→ I'm a ≧﹏≦ Lolicon ←_←
306 lần được cảm ơn!
hờ hờ,vụ này mới,bữa nào test phát
♚Kiết Nhân♚  ♚Kiết Nhân♚ (144) [Off] [#]  (20900 YA) (10.06.2015 / 21:07)
21 lần được cảm ơn!
# zzbmtzzz (10.06.2015 / 21:02)
hờ hờ,vụ này mới,bữa nào test phát
Nguy hiểm vãi
Kidbmt2001  Kidbmt2001 (2251) [Off] [#]  (78377 YA) (10.06.2015 / 21:12)
→_→ I'm a ≧﹏≦ Lolicon ←_←
306 lần được cảm ơn!
# ♚Kiết Nhân♚ (10.06.2015 / 21:07)
Nguy hiểm vãi
nhân tự sướng r up lên face phát nào,để test thử
๖ۣۜĐạt ๖ۣۜ09  ๖ۣۜĐạt ๖ۣۜ09 (35) [Off] [#]  (1020 YA) (10.06.2015 / 21:58)
★Truyền★ ๖ۣۜThuyết ๖ۣۜVip
0 lần được cảm ơn!
Ghê nhỉ
♚Kiết Nhân♚  ♚Kiết Nhân♚ (144) [Off] [#]  (20900 YA) (10.06.2015 / 22:11)
21 lần được cảm ơn!
# ๖ۣۜĐạt ๖ۣۜ09 (10.06.2015 / 21:58)
Ghê nhỉ
Ùa
♚Kiết Nhân♚  ♚Kiết Nhân♚ (144) [Off] [#]  (20900 YA) (10.06.2015 / 22:13)
21 lần được cảm ơn!
# zzbmtzzz (10.06.2015 / 21:12)
nhân tự sướng r up lên face phát nào,để test thử
Ờ haha
Bạn cần đăng nhập để bình luận
  Tổng số: 7

Cùng chuyên mục
Toàn cảnh vụ sụp đổ FTX – 7 ngày làm rung chuyển công nghiệp tiền điện tử
BNB Chain đã hoạt động trở lại – Tất tần tật về vụ tấn công Binance Bridge 566 triệu đô la
Giá xăng tiếp tục giảm lúc 16h30 06/01/2015
Đăng ký app nhận 10k nạp card dt
Sơn Tùng M-TP Bị Phạt 70 Triệu Đồng
Lọc theo tác giả
Xem chủ để ngoại tuyến (Offline)

Trong diễn đàn

Sắp xếp theo thứ tự từ trên xuống
Trang chủ
Diễn đàn hack game Android Việt Nam | Game mod cho Android
Developer: Võ Thanh Trung
Diễn đàn được phát triển bởi tất cả thành viên, cảm ơn các bạn!